logo

Hỏi về thủ tục thay đổi thông tin trên giấy khai sinh

Ngày cập nhật: 21/06/2017

Hỏi về thủ tục thay đổi thông tin trên giấy khai sinh

Tôi 29 tuổi, có một con gái ngoài giá thú. Tôi đã làm khai sinh cho cháu theo họ của tôi. Phần họ tên cha phải để trống. Nay tôi lập gia đình và đã đăng ký kết hôn. Xin cho tôi hỏi: tôi muốn ghi tên chồng tôi vào phần họ tên cha trong giấy khai sinh của con riêng tôi có được không? Tôi không muốn trong giấy khai sinh cháu không có cha. Xin cảm ơn luật sư!

Gửi bởi: Bùi Thị Liên 

Trả lời có tính chất tham khảo

Theo quy định tại Điều 88 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014, “con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn và được cha mẹ thừa nhận là con chung của vợ chồng”

Do đó, nếu chồng bạn thừa nhận con riêng của bạn là con chung của vợ chồng thì bạn có thể đăng ký tên chồng bạn vào phần đăng ký khai sinh cho con. Trước khi bổ sung, người cha cần phải làm thủ tục đăng ký việc nhận cha cho con.

Căn cứ theo quy định tại khoản 1 và 2 Điều 34 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP sửa đổi bổ sung bởi Nghị định số 06/2012/NĐ-CP và Nghị định 23/2015/NĐ-CP thì UBND cấp xã nơi cư trú của người nhận hoặc người được nhận là cha, mẹ, con thực hiện việc đăng ký cha, mẹ, con. Thủ tục cụ thể như sau:

“1. Người nhận cha, mẹ, con phải nộp Tờ khai (theo mẫu quy định). Trong trường hợp cha hoặc mẹ nhận con chưa thành niên, thì phải có sự đồng ý của người hiện đang là mẹ hoặc cha, trừ trường hợp người đó đã chết, mất tích, mất năng lực hoặc hạn chế năng lực hành vi dân sự.

Kèm theo Tờ khai phải xuất trình các giấy tờ sau đây:

a) Giấy khai sinh (bản chính hoặc bản sao) của người con;

b) Các giấy tờ, đồ vật hoặc các chứng cứ khác để chứng minh quan hệ cha, mẹ, con (nếu có)”.

“3. Khi đăng ký việc nhận cha, mẹ, con, các bên cha, mẹ, con phải có mặt, trừ trường hợp người được nhận là cha hoặc mẹ đã chết. Cán bộ Tư pháp hộ tịch ghi vào Sổ đăng ký việc nhận cha, mẹ, con và Quyết định công nhận việc nhận cha, mẹ, con. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã ký và cấp cho mỗi bên một bản chính Quyết định công nhận việc nhận cha, mẹ, con. Bản sao Quyết định được cấp theo yêu cầu của các bên.”

Quy định tại khoản 2 sau khi được sửa đổi như sau:

“2. Trong thời hạn 03 ngày, kể từ ngày nhận đủ giấy tờ hợp lệ, nếu xét thấy việc nhận cha, mẹ, con là đúng sự thật và không có tranh chấp, thì Ủy ban nhân dân cấp xã đăng ký việc nhận cha, mẹ, con.

Trường hợp cần phải xác minh, thì thời hạn nói trên được kéo dài thêm không quá 05 ngày.”

Sau khi làm thủ tục nhận cha cho con, bạn đăng ký bổ sung giấy khai sinh cho con.

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội

 

Các văn bản liên quan:

Nghị định 06/2012/NĐ-CP Sửa đổi, bổ sung một số điều của các Nghị định về hộ tịch, hôn nhân và gia đình và chứng thực

Luật 52/2014/QH13 Hôn nhân và gia đình

Nghị định 23/2015/NĐ-CP Về cấp bản sao từ sổ gốc, chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký và chứng thực hợp đồng, giao dịch

Nghị định 158/2005/NĐ-CP Về đăng ký và quản lý hộ tịch


Kích thước font In ấn

Bình luận chia sẻ

Bài viết mới nhất
02/01/2018 / congchungthanglong
Những quy định đáng chú ý có hiệu lực từ  1/1/2018TP - Từ hôm nay (1/1), nhiều quy định, chính sách mới bắt đầu có hiệu lực như bỏ án tử hình ở 7 tội danh, tăng lương tối thiểu vùng, xử lý hình sự hành vi trốn đóng bảo hiểm xã
30/12/2017 / congchungthanglong
Thông báo nghỉ Tết dương lịch 2018Kính gửi: Quý khách hàng và toàn thể cán bộ nhân viên.Văn phòng công chứng Thăng Long xin trân trọng thông báo lịch nghỉ Tết dương lịch 2018 như sau:- Nghỉ Tết dương lich 2018: từ buổi chiều ngày thứ
01/12/2017 / congchungthanglong
Những chính sách nổi bật có hiệu lực từ tháng 12/2017Thay đổi về ghi tên trên sổ đỏ, mức thu nhập cho phép vào chơi casino... là những chính sách nổi bật có hiệu lực từ tháng 12.Tên từng người trong hộ khẩu sẽ được ghi vào sổ đỏ từ
15/11/2017 / congchungthanglong
Cấp lại giấy chứng nhận kết hônTôi bị mất giấy chứng nhận kết hôn, bây giờ muốn xin cấp lại được không?Trả lời có tính chất tham khảoKhi bạn bị mất bản chính giấy chứng nhận kết hôn, sẽ có 02 trường hợp xảy ra như sau:- Trường hợp
01/11/2017 / congchungthanglong
Phạt nặng hành vi gây thất thoát hàng cứu trợ; cấm bán rượu cho người dưới 18 tuổi... là những chính sách nổi bật có hiệu lực từ tháng 11.Cấm bán rượu cho người dưới 18 tuổiNghị định 105/2017 của Chính phủ về kinh doanh rượu có hiệu
Tin đã đăng

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG THĂNG LONG

54 Trần Nhân Tông, Hai Bà Trưng, Hà Nội
 024.39447799 - 39447958
 Hotline: 094.525.9996
info@congchungthanglong.vn
http://congchungthanglong.vn
Đang trực tuyến : 116. Tổng truy cập : 331,095

Kết nối với chúng tôi

https://facebook.com/congchungthanglong.vn 
Đang trực tuyến : 116
Tổng truy cập : 331,095
Copyright 2016 © congchungthanglong.vn Holine: 094.525.9996