logo

Cấp lại giấy chứng nhận kết hôn

Ngày cập nhật: 15/11/2017

Cấp lại giấy chứng nhận kết hôn

Tôi bị mất giấy chứng nhận kết hôn, bây giờ muốn xin cấp lại được không?

Trả lời có tính chất tham khảo

Khi bạn bị mất bản chính giấy chứng nhận kết hôn, sẽ có 02 trường hợp xảy ra như sau:
- Trường hợp 1: Ủy ban nhân dân nơi bạn đã đăng ký kết hôn trước đây còn lưu giữ Sổ hộ tịch.
Trong trường hợp này, bạn được cấp lại bản sao giấy chứng nhận kết hôn theo quy định tại Điều 63 Luật Hộ tịch năm 2014. Cụ thể, Điều 63 Luật Hộ tịch năm 2014 quy định: “Cá nhân không phụ thuộc vào nơi cư trú có quyền yêu cầu Cơ quan quản lý Cơ sở dữ liệu hộ tịch cấp bản sao trích lục hộ tịch về sự kiện hộ tịch của mình đã được đăng ký”.
Thủ tục cấp bản sao giấy chứng nhận kết hôn được quy định tại Điều 64 Luật Hộ tịch năm 2014 như sau:
“Điều 64. Thủ tục cấp bản sao trích lục hộ tịch
1. Người yêu cầu cấp bản sao trích lục hộ tịch trực tiếp hoặc thông qua người đại diện gửi tờ khai theo mẫu quy định cho Cơ quan quản lý Cơ sở dữ liệu hộ tịch.
Trường hợp cơ quan, tổ chức có thẩm quyền đề nghị cấp bản sao trích lục hộ tịch của cá nhân thì gửi văn bản yêu cầu nêu rõ lý do cho Cơ quan quản lý Cơ sở dữ liệu hộ tịch.  
2. Ngay sau khi nhận được yêu cầu, nếu đủ điều kiện thì Cơ quan quản lý Cơ sở dữ liệu hộ tịch cấp bản sao trích lục hộ tịch cho người yêu cầu”.

- Trường hợp 2: Ủy ban nhân dân nơi bạn đã đăng ký kết hôn trước đây không lưu giữ Sổ hộ tịch.
 Theo khoản 1 Điều 24 Nghị định số 123/2015/NĐ-CP ngày 15/11/2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Hộ tịch, việc khai sinh, kết hôn, khai tử đã được đăng ký tại cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam trước ngày 01 tháng 01 năm 2016 nhưng Sổ hộ tịch và bản chính giấy tờ hộ tịch đều bị mất thì được đăng ký lại.
Trường hợp này, bạn có thể đăng ký lại việc kết hôn để được cấp bản chính giấy chứng nhận kết hôn.
Về thẩm quyền đăng ký lại kết hôn, khoản 1 Điều 25 Nghị định số 123/2015/NĐ-CP quy định:
“Điều 25. Thẩm quyền đăng ký lại khai sinh, kết hôn, khai tử
1. Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi đã đăng ký khai sinh, kết hôn trước đây hoặc Ủy ban nhân dân cấp xã nơi người yêu cầu thường trú, thực hiện đăng ký lại khai sinh, kết hôn”.

Về thủ tục đăng ký lại kết hôn, Điều 27 Nghị định số 123/2015/NĐ-CP quy định cụ thể như sau:
“Điều 27. Thủ tục đăng ký lại kết hôn
1. Hồ sơ đăng ký lại kết hôn gồm các giấy tờ sau:
a) Tờ khai theo mẫu quy định;
b) Bản sao Giấy chứng nhận kết hôn được cấp trước đây. Nếu không có bản sao Giấy chứng nhận kết hôn thì nộp bản sao hồ sơ, giấy tờ cá nhân có các thông tin liên quan đến nội dung đăng ký kết hôn.
2. Trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày tiếp nhận hồ sơ, công chức tư pháp - hộ tịch kiểm tra, xác minh hồ sơ. Nếu thấy hồ sơ đăng ký lại kết hôn là đầy đủ, chính xác, đúng quy định pháp luật thì công chức tư pháp - hộ tịch thực hiện đăng ký lại kết hôn như trình tự quy định tại Khoản 2 Điều 18 của Luật Hộ tịch.
Nếu việc đăng ký lại kết hôn thực hiện tại Ủy ban nhân dân cấp xã không phải là nơi đã đăng ký kết hôn trước đây thì công chức tư pháp - hộ tịch báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân có văn bản đề nghị Ủy ban nhân dân nơi đăng ký kết hôn trước đây kiểm tra, xác minh về việc lưu giữ sổ hộ tịch tại địa phương.
Trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được văn bản đề nghị, Ủy ban nhân dân nơi đã đăng ký kết hôn trước đây tiến hành kiểm tra, xác minh và trả lời bằng văn bản về việc còn lưu giữ hoặc không lưu giữ được sổ hộ tịch.
3. Trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được kết quả xác minh về việc không còn lưu giữ được sổ hộ tịch tại nơi đã đăng ký kết hôn, nếu thấy hồ sơ đầy đủ, chính xác, đúng quy định pháp luật công chức tư pháp - hộ tịch thực hiện việc đăng ký lại kết hôn như quy định tại Khoản 2 Điều này”.

Nguồn: cổng thông tin điện tử Bộ Tư Pháp
 
Kích thước font In ấn

Bình luận chia sẻ

Bài viết mới nhất
01/12/2017 / congchungthanglong
Những chính sách nổi bật có hiệu lực từ tháng 12/2017Thay đổi về ghi tên trên sổ đỏ, mức thu nhập cho phép vào chơi casino... là những chính sách nổi bật có hiệu lực từ tháng 12.Tên từng người trong hộ khẩu sẽ được ghi vào sổ đỏ từ
01/11/2017 / congchungthanglong
Phạt nặng hành vi gây thất thoát hàng cứu trợ; cấm bán rượu cho người dưới 18 tuổi... là những chính sách nổi bật có hiệu lực từ tháng 11.Cấm bán rượu cho người dưới 18 tuổiNghị định 105/2017 của Chính phủ về kinh doanh rượu có hiệu
24/10/2017 / congchungthanglong
 Thủ tục cấp lại Giấy khai sinh bản chínhTôi mất giấy khai sinh bản chính, nay tôi muốn làm lại bản chính thì Hồ sơ cấp lại gồm những gì? Thủ tục như thế nào? Ngoài ra, Tôi đi xin Bản sao giấy khai sinh cho con tại UBND xã thì
05/09/2017 / congchungthanglong
Những chính sách nổi bật có hiệu lực từ tháng 9Tăng trợ cấp hàng tháng cho cán bộ xã nghỉ việc, phát sai dự báo thiên tai phạt 50 triệu đồng... là chính sách có hiệu lực từ tháng 9.Chính sách nổi bật có hiệu lực từ tháng 8Được phép
31/08/2017 / congchungthanglong
Kính gửi: Quý khách hàng và toàn thể cán bộ nhân viên.Văn phòng công chứng Thăng Long xin trân trọng thông báo lịch nghỉ Lễ 2/9/2017 như sau:- Nghỉ Lễ 2/9 từ sáng thứ 7 (ngày 2/9/2017) đến hết thứ 2 (ngày 4/9/2017).- Đi làm lại: thứ
Tin đã đăng

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG THĂNG LONG

54 Trần Nhân Tông, Hai Bà Trưng, Hà Nội
 024.39447799 - 39447958
 Hotline: 094.525.9996
info@congchungthanglong.vn
http://congchungthanglong.vn
Đang trực tuyến : 11. Tổng truy cập : 315,452

Kết nối với chúng tôi

https://facebook.com/congchungthanglong.vn 
Đang trực tuyến : 11
Tổng truy cập : 315,452
Copyright 2016 © congchungthanglong.vn Holine: 094.525.9996