logo

Chuyển nhượng nhà đất đã có quyết định thi hành án

Ngày cập nhật: 20/06/2017

Chuyển nhượng nhà đất đã có quyết định thi hành án

Cuối năm 2014 tôi có mua miếng đất, ký hợp đồng tại Văn phòng công chứng. Sau đó tôi bị thất lạc toàn bộ hồ sơ công chứng cùng Giấy chứng nhận QSDĐ đó. Tôi nhờ chủ sở hữu cũ xin cấp lại Giấy chứng nhận QSDĐ để tôi làm thủ tục sang tên thì được phòng tài nguyên môi trường Tp Châu Đốc thông báo tài sản này đã bị thi hành án từ năm 2010, chuẩn bị đấu giá tài sản. Xin hỏi trách nhiệm thuộc về ai? Tôi có mất tiền không?

Gửi bởi: Huỳnh Chí Nhân 

Trả lời có tính chất tham khảo

Khoản 1 Điều 188 Luật Đất đai 2013 quy định:
“1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất khi có các điều kiện sau đây:
a) Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật này;
b) Đất không có tranh chấp;
c) Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;
d) Trong thời hạn sử dụng đất.”
Căn cứ theo quy định trên, điều kiện để chuyển nhượng quyền sử dụng đất là đất đó phải không bị kê biên để bảo đảm thi hành án. Theo thông tin bạn cung cấp thì diện tích đất bạn nhận chuyển nhượng đã bị kê biên thi hành án từ năm 2010. Do đó, việc chuyển nhượng giữa bạn và chủ sử dụng đất là vi phạm pháp luật.
Bạn và chủ sử dụng đất đã ký hợp đồng chuyển nhượng và được công chứng tại tổ chức hành nghề công chứng theo quy định. Vì vậy, để bảo đảm quyền và lợi ích hợp pháp của bạn, bạn có thể khởi kiện đến Tòa án có thẩm quyền để yêu cầu Tòa án tuyên bố văn bản công chứng vô hiệu theo quy định tại Điều 52 Luật Công chứng 2014: “Công chứng viên, người yêu cầu công chứng, người làm chứng, người phiên dịch, người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan, cơ quan nhà nước có thẩm quyền có quyền đề nghị Tòa án tuyên bố văn bản công chứng vô hiệu khi có căn cứ cho rằng việc công chứng có vi phạm pháp luật”.
Ngoài ra, nếu có căn cứ cho rằng bên bán có dấu hiệu lừa đảo chiếm đoạt tài sản thì bạn có quyền tố cáo hành vi này đến cơ quan có thẩm quyền để xử lý theo quy định của pháp luật. Bạn có quyền yêu cầu hoàn trả số tiền đã chuyển nhượng và yêu cầu bồi thường thiệt hại nếu có.
 
Kích thước font In ấn

Bình luận chia sẻ

Bài viết mới nhất
02/01/2018 / congchungthanglong
Những quy định đáng chú ý có hiệu lực từ  1/1/2018TP - Từ hôm nay (1/1), nhiều quy định, chính sách mới bắt đầu có hiệu lực như bỏ án tử hình ở 7 tội danh, tăng lương tối thiểu vùng, xử lý hình sự hành vi trốn đóng bảo hiểm xã
30/12/2017 / congchungthanglong
Thông báo nghỉ Tết dương lịch 2018Kính gửi: Quý khách hàng và toàn thể cán bộ nhân viên.Văn phòng công chứng Thăng Long xin trân trọng thông báo lịch nghỉ Tết dương lịch 2018 như sau:- Nghỉ Tết dương lich 2018: từ buổi chiều ngày thứ
01/12/2017 / congchungthanglong
Những chính sách nổi bật có hiệu lực từ tháng 12/2017Thay đổi về ghi tên trên sổ đỏ, mức thu nhập cho phép vào chơi casino... là những chính sách nổi bật có hiệu lực từ tháng 12.Tên từng người trong hộ khẩu sẽ được ghi vào sổ đỏ từ
15/11/2017 / congchungthanglong
Cấp lại giấy chứng nhận kết hônTôi bị mất giấy chứng nhận kết hôn, bây giờ muốn xin cấp lại được không?Trả lời có tính chất tham khảoKhi bạn bị mất bản chính giấy chứng nhận kết hôn, sẽ có 02 trường hợp xảy ra như sau:- Trường hợp
01/11/2017 / congchungthanglong
Phạt nặng hành vi gây thất thoát hàng cứu trợ; cấm bán rượu cho người dưới 18 tuổi... là những chính sách nổi bật có hiệu lực từ tháng 11.Cấm bán rượu cho người dưới 18 tuổiNghị định 105/2017 của Chính phủ về kinh doanh rượu có hiệu
Tin đã đăng

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG THĂNG LONG

54 Trần Nhân Tông, Hai Bà Trưng, Hà Nội
 024.39447799 - 39447958
 Hotline: 094.525.9996
info@congchungthanglong.vn
http://congchungthanglong.vn
Đang trực tuyến : 131. Tổng truy cập : 331,110

Kết nối với chúng tôi

https://facebook.com/congchungthanglong.vn 
Đang trực tuyến : 131
Tổng truy cập : 331,110
Copyright 2016 © congchungthanglong.vn Holine: 094.525.9996