logo

Thủ tục nhận nuôi con nuôi

Ngày cập nhật: 21/06/2017

Thủ tục nhận nuôi con nuôi

Có người muốn cho tôi bé gái sơ sinh, nhưng tôi không muốn cho người đó biết tôi ở đâu. Tôi muốn nhờ cơ quan có thẩm quyền không cho người đó biết địa chỉ nhà tôi khi tôi tới UBND làm thủ tục nhận nuôi vì sợ người đó biết sẽ có rắc rối về sau, như vậy có được không? Khi làm thủ tục nhận nuôi tôi đi tới UBND nào cũng được phải không?

Gửi bởi: huongdong 

Trả lời có tính chất tham khảo

Thứ nhất: Thủ tục nhận nuôi con nuôi
Hiện nay, pháp luật về nuôi con nuôi không quy định về việc giấu địa chỉ của cha mẹ nuôi với cha mẹ đẻ của đứa trẻ. Tuy nhiên, thủ tục nhận nuôi con nuôi có quy định hồ sơ của người nhận nuôi con nuôi phải có địa chỉ, tình trạng chỗ ở (Điều 17, Luật Nuôi con nuôi 2010)
Về việc giấu địa chỉ của cha mẹ nuôi với cha mẹ đẻ của đứa trẻ, khoản 1 Điều 9 Nghị định 19/2011/NĐ-CP hướng dẫn luật nuôi con nuôi quy định: “Khi kiểm tra hồ sơ, công chức tư pháp – hộ tịch phải nghiên cứu, tìm hiểu tâm tư, nguyện vọng và hoàn cảnh của những người liên quan. Trường hợp người được nhận làm con nuôi có cha mẹ đẻ, thì công chức tư pháp – hộ tịch kiểm tra việc cha mẹ đẻ có thỏa thuận với cha mẹ nuôi để giữ lại quyền, nghĩa vụ đối với con và cách thức thực hiện quyền, nghĩa vụ đó sau khi đã cho làm con nuôi.” Theo quy định này, quyền và nghĩa vụ đối với người con do cha mẹ đẻ và cha mẹ nuôi thỏa thuận, nếu cha mẹ nuôi của đứa trẻ có nguyện vọng về việc thăm nom hay cùng chăm sóc đứa trẻ cùng cha mẹ đẻ thì việc bạn muốn giấu địa chỉ sẽ không được chấp thuận. 
Mặt khác, người con nuôi được biết nguồn gốc của mình theo quy định tại điều 11 Luật nuôi con nuôi 2010.
Thứ hai: Thẩm quyền đăng ký nhận nuôi con nuôi
Khoản 1 điều 2 Nghị định 19/2011/NĐ-CP hướng dẫn luật nuôi con nuôi quy định việc nhận nuôi con nuôi phải được thực hiện tại Ủy ban nhân dân cấp xã nơi thường trú của người được nhận làm con nuôi, cụ thể ở trường hợp này là ủy ban nhân dân cấp xã nơi trẻ em được nhận làm con nuôi đăng kí thường trú.
Thủ tục đăng ký việc nuôi con nuôi được thực hiện theo quy định tại Điều 22 của Luật Nuôi con nuôi. Theo đó,  khi đăng ký nuôi con nuôi, cha mẹ nuôi, cha mẹ đẻ, người giám hộ hoặc đại diện cơ sở nuôi dưỡng và người được nhận làm con nuôi phải có mặt. Công chức tư pháp - hộ tịch ghi vào Sổ đăng ký nuôi con nuôi và trao Giấy chứng nhận nuôi con nuôi cho các bên.
Kích thước font In ấn

Bình luận chia sẻ

Bài viết mới nhất
02/06/2018 / congchungthanglong
Những chính sách nổi bật có hiệu lực từ tháng 6Chủ đầu tư phải trả phí dỡ nhà sai phép; cán bộ không được sách nhiễu dân khi làm thủ tục hành chính... là quy định được thực thi từ tháng 6.Những chính sách nổi bật có hiệu lực từ tháng
02/06/2018 / congchungthanglong
Là nét đẹp truyền thống trong văn hóa, đã trở thành thông lệ vào ngày đầu tiên của mỗi tháng, Văn phòng công chứng Thăng Long lại tổ chức tiệc mừng sinh nhật tháng cho cán bộ nhân viên Văn phòng           
31/05/2018 / congchungthanglong
VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG THĂNG LONGTrụ sở chính:  Số 54 Trần Nhân Tông, Hai Bà Trưng, Hà NộiĐiện thoại: (84-4) 39447799Website:   http://www.congchungthanglong.vnEmail  :    info@congchungthanglong.vn
02/05/2018 / congchungthanglong
Những chính sách nổi bật có hiệu lực từ tháng 5/2018Gian lận để trục lợi bảo hiểm bị phạt 100 triệu; giảm giá cước điện thoại di động; công ty bán hàng đa cấp phải có vốn từ 10 tỷ đồng.Giả mạo chứng từ kế toán bị phạt đến 30 triệu
24/04/2018 / congchungthanglong
Kính gửi: Quý khách hàng và toàn thể cán bộ nhân viên.Văn phòng công chứng Thăng Long xin trân trọng thông báo lịch nghỉ giỗ Tổ 10/3 (âm lịch) và nghỉ lễ 30/4 - 1/5 năm 2018 như sau:1.1. Nghỉ giỗ Tổ 10/3 (âm lịch): 01 ngày - Thứ
Tin đã đăng

Thông tin liên hệ

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG THĂNG LONG

54 Trần Nhân Tông, Hai Bà Trưng, Hà Nội
 024.39447799 - 39447958
 Hotline: 094.525.9996
info@congchungthanglong.vn
http://congchungthanglong.vn
Đang trực tuyến : 106. Tổng truy cập : 416,726

Kết nối với chúng tôi

https://facebook.com/congchungthanglong.vn 
Đang trực tuyến : 106
Tổng truy cập : 416,726
Copyright 2016 © congchungthanglong.vn Holine: 094.525.9996